<div align="center"></div>

Name : XnView
Developer : Gougelet Pierre-emmanuel
Website : http://www.xnview.com
License : Freeware (ใช้ฟรีสำหรับ non-comercial use และตามสถาบันการศึกษา และต้อง register สำหรับการนำไปใช้ในเชิงพาณิชย์)
Download : Click Here

XnView เป็นโปรแกรมสำหรับจัดการไฟล์ภาพ เช่นเดียวกับ ACDSee ครับ ซึ่ง User Interface นั้นถือว่าคล้ายคลึงกันเลยทีเดียวครับ

เปรียบเทียบหน้าตา XnView(บน) และ ACDSee(ล่าง)

จะเห็นได้นะครับว่าทั้งสองโปรแรกมนี้มีความคล้ายคลึงกันเลยทีเดียวนะครับ และในจุดที่ทำให้ XnView ได้เปรียบขึ้นมาขั้นหนึ่งนั่นคือการทำงานที่รวดเร็วครับ เนื่องจาก XnView เป็นโปรแกรมขนาดเล็ก เวลาเปิดขึ้นมาแต่ละทีนี่แทบไม่สะกิดเครื่องเลยครับ(ต่างกับ ACDSee ที่บางทีโหลดกันเป็นชาติ ดีไม่ดีพาลค้างอีกสำหรับบนเครื่องเก่าๆ)

นอกจากนี้ ในชุดติดตั้งรุ่น 1.92.1 (จากลิงค์ดาวน์โหลดข้างบน) ซึ่งเป็นชุดติดตั้งแบบ Complete ที่จะรวม Plugin , Addon , NConvert(เป็นโปรแกรมเสริมที่ใช้แปลงไฟล์และทำงานด้าน batch processing ครับ) , ShellExtension (ส่วนขยายเวลาคลิ๊กขวาบนไฟล์ภาพ) และ Media Detector(คิดว่าคงเป็นเหมือนกับ Device Detector ของ ACDSee) ซึ่งทำให้การทำงานสะดวกขึ้นเยอะเลยทีเดียว

Feature ที่น่าสนใจของโปรแกรม
  • รองรับการเปิดดูไฟล์กว่า 400 สกุล (Supported format)
  • สามารถส่งออกไฟล์(บันทึกไฟล์)ได้กว่า 40 สกุล (Supported format)
  • รองรับ Multipage TIFF, Animated GIF และ Animated ICO
  • รองรับการปรับขนาดภาพ การหมุนภาพ และตัดภาพเฉพาะจุด(crop) รวมถึง lossless rotate & crop สำหรับไฟล์ภาพแบบ JPEG
  • ปรับแสงและ Contrast ภาพได้
  • ปรับ Contrast ภาพได้อัตโนมัติ
  • ใส่ฟิลเตอร์ และเอ็ฟเฟ็กท์ให้กับภาพได้
  • เปิดใช้งานแบบ Fullscreen ได้
  • ทำ slideshow พร้อมเอ็ฟเฟ็กท์ระหว่างเปลี่ยนภาพ
  • สามารถทำ HTML Photo Album ได้(สวยด้วย)
  • ทำ Contact Sheet ได้
  • เป็น Screen Capture ในตัว
  • สามารถฟรินท์ภาพได้ (Windows Only)
  • Multi Languages (Windows Only)
  • แสดงภาพแบบ FilmStrip ได้
  • รองรับการ Drag & Drop (Windows Only)
  • เปรียบเทียบและค้นหาไฟล์ที่ชื่อหรือภาพคล้ายกัน
  • อิมพอร์ตภาพจากคลิปบอร์ดได้
  • มีการทำงานแบบ Tab
  • และอีกมากมายให้ค้นหา!(ลองหาๆกันดูเน่อ มากมายจริงๆ)
สำหรับสิ่งที่ผมชอบมากๆในโปรแกรมนี้คือการเป็น Screen Capture รวมทั้งความสามารถในการ Crop ภาพ ซึ่งเมื่อบวกกับการที่โปรแกรมนี้เปิดได้รวดเร็วและไม่กินทรัพยากรแล้ว ทำให้โปรแกรมนี้เป็นตัวช่วยที่ดีมากในการทำ Screenshot ในการเขียนบทความครับ อีกทั้งตัวโปรแกรมยังสามารถทำ html photo album ได้ด้วย และความสามารถในการแก้ไขภาพก็มีพอตัวเลยทีเดียว เช่นการลบ Red eye ที่มักจะติดมากับภาพถ่ายครับ และยังทำฟิลเตอร์ blur ได้ด้วยนะครับ

นอกจากนี้ ตัวโปรแกรมยังได้ติดตั้งปลั๊กอินและแอดออนบางส่วนมาให้ ซึ่งมีที่ผมชอบก็มี ZIP Pack ที่จะแพ็คไฟล์ไว้เป็นไฟล์เดียวในรูปหแบบ .zip หรือความสามารถในการอัพโหลดไปยัง FTP ได้โดยตรง นอกจากนี้ยังมีอีกตัวที่นักโพสต์รูปน่าจะชอบ คือความสามารถในการอัพโหลดไฟล์ภาพไปยัง ImageShack.us ได้โดยตรงเลยนั่นเองครับ

อีกจุดหนึ่งก็คือโปรแกรมนี้เป็น Multi Languages ครับ และซัพพอร์ตอยู่หลายภาษาทีเดียว รวมทั้งภาษาไทยด้วยครับ ซึ่งรองรับภาษาอะไรนั้น ก็ดูจากธงชาติเอานะครับ

<div align="center"></div>

สำหรับ XnView ตัวนี้ก็น่าสนใจไม่น้อยนะครับ ทั้งทำงานรวดเร็ว ใช้งานง่าย ความสามารถสูง แถมยังฟรีอีกต่างหาก(ปลอดภัยจาก adware และ spyware ด้วยนะเออ) และโปรแกรมนี้ผมแนะนำให้ลองใช้เลยนะครับ ซึ่งถ้าใช้งานจนคล่องแล้ว ผมรับรองว่าคุณจะลืม ACDSee ไปเลยครับ

Source : http://www.whisperforum.co.cc/forum/...read.php?tid=4