+ Reply to Thread
Results 1 to 4 of 4

Thread: เกี่ยวกับขอทาน

Junior Member
    Say 'Thank You!' for this post. :
    0 For This Post
    3 Total

คือผมได้อ่านจาก web soccersuck มา อ่านแล้วรู้สึกแย่แต่ก็ไม่มีอำนาจพอ แต่คิดว่าถ้าเผยแพร่ไปให้ทุกคนมองเห็นปัญหา มันก็น่าจะดีกว่าผมเห็นอยู่คนเดียว พวกที่เอาคนตาบอดมาขอทานนี่ก็ทำเกินอะครับ
    อ่านเล่นๆ เพื่อใครมีอำนาจพอก็จัดการไปเลยครับ
    >>>>>
    วันนี้ตอนเวลาประมาน 17.00 กว่า ๆ

เลิกจากมหาลัยเสร็จก็เดินทางกลับบ้านตามปกติ

บ้านผมอยู่ วัชรพล แต่ต้องลงตรงรามอินทรา กม.4

เพื่อนั่งรถ 2 แถวเข้าไป แล้วช่วงเวลา ณ ตอนนั้น ฝนกำลังทำท่าจะตก

มีผู้หญิงตาบอดขอทานคนหนึ่ง ยืนขอความช่วยเหลืออยู่บนสะพานลอย

พร้อมทั้งตะโนบอกว่า "ป้ายรถเมล์ไปสะพานใหม่อยู่ทางไหนช่วยป้าหน่อย"

ผมก็เห็นมีแต่คนผ่านไป ผ่านมา จนผมต้องช่วยป้าแกเดินเค้าข้ามมา

ผมถามป้าว่า "บ้านอยู่สะพานใหม่หรอครับ" ป้าแกก็ตอบว่า

"เปล่าหรอก ป้ามาหลบฝน วันนี้ป้ายังหาเงินไม่ได้ไม่เท่าไรเลย"

ผมก็ถามอีกครั้ง "แล้วป้าอยู่แถวไหนครับเีนี่ย "ป้าบอก "อยู่ ลาดปลาเค้า"

(อยู่ห่างจากที่ป้าแกอยู่ประมาณ 4 ป้ายรถเมล์) ผมก็ถามว่า

ทำไมไม่กลับบ้านล่ะครับ ป้าบอกป้ากลับบ้านไม่ได้หรอก

ป้าได้ตังน้อยอยู่เลย กลับไปป้าก็ไม่ได้นอน ไม่ได้กิน

ป้าแกบอกว่า ไม่ได้กินข้าวมา ตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว ผมก็พาป้าเข้าร้านข้าว

แต่ร้านก็ดันกำลังเก็บ เลยต้องซื้อเป็นข้าวโพดคั่วให้ป้าเค้า แกก็บอก

กินแค่นี้ป้าก็อยู่ได้แล้วแหละ ผมก็นั่งคุยกับป้าแกจนฝนหยุดตก

ก็ถามได้ความมาว่า ป้าแก เป็นคนอุดร เข้ามาทำงานกับคนรู้จัก

ของลูกชาย ป้าแกบอกว่าคนรู้จักของไอ้ลูกชายคนเนี้ย มันบอกจะพาป้า

มาทำงานให้กับสมาคมคนตาบอด ป้าแกเลยไม่ได้เอะใจอะไร

เพราะแกไม่อยากอยู่บ้านเฉย ๆ แต่พอป้ามากรุงเทพวันแรก มันก็ให้ป้า

แกไปนั่งขอทาน ป้าแกบอกว่าวันแรกที่แกทำ แกนั่งร้องไห้ตลอด

แกพยายามจะขอร้องให้คนช่วย แต่ผู้ชายคนที่เอาป้าแกมาทำงาน

ขู่ว่า ถ้าไปบอกคนอื่นระวังชีวิตของลูกชายเอาไว้ (ป้าแกร้องไห้หนักมากตอน

ที่เล่าเรื่องนี้อยู่) ผมก็ถามไปว่าแล้วป้าอยู่ที่ลาดปลาเค้าคนเดียวหรอ

ป้าแกก็บอกปล่าว มีเด็ก แล้วก็ ผู้หญิง รุ่นราวคราวเดียวกับป้าแกอีก 3 - 4 คน

ป้าแกบอกว่า ผู้ชายคนนั้นสั่งให้ป้าหาเงินให้ได้วันละ 100 บาท

เพื่อเป็นที่พักและข้าว 1 มื้อ ขอย้ำ ว่า 1 มื้อจริงๆ เพราะเท่าที่สังเกตุ ป้าแก

ผอมจนแขนแห้งติดกับกระดูกแล้ว แต่ถ้าเป็นเด็ก จะต้องหาเงินให้ได้อย่างต่ำ

300 บาท พอป้าแกเล่ามาถึงตอนนี้ปุ๊บ ผมสังเกตุไปที่ป้ายรถเมล์ ว่ามีผู้ชาย

สวมหมวกกันน็อค 2 คน กำลังมองมาที่ผมอยู่ ทั้ง ๆ ที่ฝนหยุดตกแล้ว แต่ไอ้

2 คนนี้ กลับจอดรถที่ป้ายรถเมล์ ผมก็ชักไม่ปลอดภัยกับตัวเองละ ก็เลยขอลา

ป้าแกไป ทั้งๆที่ยังมีเรื่องจะถามอีกเยอะแยะ ก่อนไปก็เอาเงินให้ป้าแกไป 100

บาท (ติดตัวมีแค่นี้) แล้วก็ข้ามถนนไปลงฝั่งหน้าตลาด

ผมก็มองไปที่ไอ้มอไซค์ 2 คนนั้น ก็เห็นว่า มันเดินไปหาป้า แล้วหยิบกล่อง

ที่ใส่เงินมาแล้วก็ลากป้าแกคนนั้นขึ้นมอไซค์ไป .....

ผมเลยคิดว่าการทีมีคนบอกว่าไม่ควรให้เงินขอทานเนี่ย มันดีจริงหรอ

ตอนแรกผมก็คิดแบบนี้นะ ว่าเออไม่ต้องให้มันหรอก เดี๋ยวมันก็หมดไปเอง

แต่มันไม่ใช่ ไอ้พวกเ-รี้ยนี่ไม่มีหัวใจ มึงหาเงินมาไม่ได้ มึงก็อดข้าวซะ

ผมอยากจะแจ้งตำรวจนะ แต่หลักฐานก็ไม่มี อะไรๆ ก็ไม่มี

และคาดว่าพวกมันคงไม่เอาป้าคนนี้มาตรงนี้อีกแน่ ๆ

พูดได้คำเดียวว่า สงสารครับ ........

ปล.ใครเจอขอทานพยายามให้แกหน่อยเถอะครับ ซัก 1 - 2 บาทก็ยังดี

ปล2.พวกแมร่งเ-รี้ยมาก

CREDIT BY >>[[Death][Man]] SOCCERSUCK.COM
    Reply With Quote Reply With Quote
    Thanks

Say 'Thank You!' for this post. :
    0 Total

ครับสมัยนี้เยอะจริงๆพวกค้ามนุษย์หรือขอทาน
    ทุกเช้าตอนมาเรียนผมก็จะเจอเด็กนั่งขอทานอยู่คิดแล้วก็สะท้อนให้เห็นนะครับว่าสังคมไทย
    เราเป็นยังงัย ถ้ารัฐบาลหัยมาเอาใจใส่อย่างจริงจังสักหน่อยก็คงจะดีนะครับ
    Reply With Quote Reply With Quote
    Thanks

0 Total

ใครพบเห็นแจ้งที่นี้ได้เลยครับ มูลนิธิกระจกเงา

http://www.notforsale.in.th/

http://www.mirror.or.th/

ผมก็เคยเจอนะครับ ตอนนั้นกลับจากทำงานประมาณ สามทุ่ม เดินผ่านบริเวณแยกรางน้ำ
    เห็นลุงคนหนึ่งนั่งอยู่ มีหอบผ้าใบใหญ่ ตอนแรกผมก็เดินผ่านไปเหมือนคนอื่นๆ เพราะคิดว่า
    คงเป็นพวกที่ขอตังค์กลับบ้าน เพราะว่าเคยเจอพวกนี้มาเยอะมาก
    แต่เดินไปใก้ลถึงสถานี bts ก็เกิดเอ๊ะใจเดินกลับไปถามลุงแก ได้ความว่า แกนั่งรถเมล์มา
    หาลูก จะมาลงที่อนุสาวรีย์แล้วต่อรถไปต่อ แต่ดันโดนล้วงกระเป๋าตังค์ เลยไม่มีตังค์สักบาท
    แกก็นั่งขออยู่นานแล้วแต่ก็ไม่มีใครสนใจ ก็คงเป็นเพราะเค้าคิดว่าพวกมิจฉาชีพที่ชอบมาหลอก
    เหมือนผมในตอนแรกแหล่ะครับ ผมก็คุยไปคุยมาสักพัก ก็เลยช่วยแกถือของเดินไปส่งที่ป้ายรถเมล์
    แล้วให้เงินแกไป ร้อยห้าสิบได้มั้งครับ แต่แกบอกว่า ห้าสิบบาทก็พอแล้ว
    วันนั้น เลยทำให้ผมคิดว่า การที่พวกมิจฉาชีพชอบมาหลอกเงินเป็นขอทาน หรือขอตังค์ค้ารถกลับบ้าน
    แบบนี้ ทำให้กลายเป็นว่า คนที่เดือดร้อนจริงๆ ก็ไม่มีใครคิดจะช่วย เพราะกลัวโดนหลอก
    บาปกรรมจริงๆครับ หากินกับความสงสารของผุ้อื่น
    เสร้า ....
    Thanks

164 หมู่15 ซอย สุขสวัสดิ์39 บางพึ่ง พระประแดง สมุทราปราการ 10130
    0 Total

เรื่องอย่างนี้ก็พูดยากครับ
    ปัญหามันเกิดจากการที่คนจนไม่มีเงินและไม่มีกำลังพอที่จะสู้กับพวกผู้มีอำนาจ
    จึงต้องโดนรังแกสารพัดเช่นนี้
    การรณรงค์ไม่ให้ให้เงินขอทานนั้นก็เป็นการแก้ปัญหาที่ไม่ดีนัก
    เพราะแม้ว่าทุกคนจะไม่ให้เงินขอทานเลย
    พวกผู้ที่อยู่เบื้องหลังก็ยังนำคนพวกนี้ไปทำอย่างอื่นได้อยู่ดี
    ควรจะทำให้พวกเขามีงานและสวัสดิการที่ดีมารับรองมากกว่า
    แต่จะทำยังไงล่ะ
    ในเมื่อพวกคนระดับกลางยังต้องดิ้นรนกันในเศรษฐกิจแบบนี้อยู่เลย...

คงต้องรอมีผู้มีอำนาจสักคนคิดอยากจะทำละครับผม
    Thanks

+ Reply to Thread

Visitors found this page by searching for:

เย็ดป้า

เย็ดกับยาย

เรื่องเสียวเย็ดคนแก่

เย็ดกับป้า

เย็ดคนแก

เย็ด ยาย แก่

เรื่อง เย็ด คน แก่

เย็ดยาย

แอบ เย็ด ยาย

เสียวกับป้า

เรื่องเสียวสาวแก่

เรื่องเล่าเย็ดเด็ก

เรื่องเย็ดคนแก่

เย็ด กับ ยาย

เย็ดยายแก่เรื่องเสี่ยวคนแก่เล่าเรื่องเย็ดเด็กเรื่องเสียวกับคนแก่เล่า เรื่อง เย็ด เด็กเรื่องเสียวกับป้าเย็ดคนบ้าเย็ดสาวแก่เรื่องเสียวเย็ดเด็กเรื่องเสียวเย็ดป้าเรื่องเสียวเย็ดกับป้าเย็ดขอทานเสียวกับยายเล่าเรื่องเย็ดคนแก่เรื่องเล่าเย็ดยายเอากับป้าเรื่องเสียวเย็ดยายแอบเย็ดกับป้าเรื่องเสียวเอากับป้าเย็ดกับคนแก่เรื่องเสียวเอาคนแก่ขอ เย็ด ยายเรื่องเสียวเย็ดสาวแก่เรื่องเสียวป้าอ่าน เรื่อง เสียว ป้าเรื่องเล่าเย็ดคนแก่เรื่อง เล่า สาวแก่แอบเย็ดยายเรื่องเสียวกับยายป้าเสียวยาย โดน เย็ดอ่านเรืองเย็ดคนแก่อ่านเรืองเสียวเย็ดคนแก่เย็ดเด็กขอทานเรื่องเสียว เย็ดคนแก่ป้าโดนเย็ดเรื่องเล่าเย็ดสาวแก่เอากับยายเรื่อง เสียว เย็ด กับ ป้าเย็ดคนตาบอดเรื่องเสียวเอาป้าเย็ดกับขอทานเย็ด ป้าเย็ด กับ ยาย แก่เย็ดกับคนบ้าเย็ด กับ ขอทานยายโดนเย็ดhttp:citecclub.orgforumnon-computer-knowledge-29เกี่ยวกับขอทาน-27977เสียวคนแก่แอบ เย็ด กับ ป้าสาวแก่ เล่า เสียวเรื่องเสียวยายเรื่องเล่าเย็ดป้าเรื่องเสียวเย็ดกับคนแก่อ่านเรื่องเสียวสาวแก่เรื่องเล่าเย็ดกับป้า อ่านเรื่องเสียวคนแก่เล่าเรื่องเย็ดเรื่อง เสียว เอา ป้าเรื่องเย็ดยายเล่นเสียวกับยายเล่าเรื่องเย็ดสาวแก่เรื่องเย็ดป้าเรื่องเย็ดสาวแก่เรื่อง เล่า เย็ด เด็กเรื่องเสียวเย็ดกับยาย

Members who have read this thread : 0

You do not have permission to view the list of names.