<<<<<<<< Your Customized Value <<<<<<<<
  • วิธีลงสีผิวคนโดยใช้โปรแกรม Photoshop

เป็น Tutorial ที่ผมทำเองไว้นานแล้วน่ะครับ
    ลงในเว็บ Itemstudio.org
    เอามาฝากกันสำหรับคนที่สนใจการลงสีด้วยคอมพิวเตอร์น่ะครับ
    ลองมั่วๆกับสีผิวมาพักนึงแล้วเริ่มได้เทคนิคเล็กๆน้อยๆเอามาฝากกันครับสำหรับคนที่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงกับการลงสีผิวคน อันนี้นับได้ว่าเป็น tutorial แรกในชีวิตผมเลยนะครับเนี้ยมันอาจยังไม่ดีนักแต่ก็คิดว่าน่าจะเกิดประโยชน์ไม่มากก็น้อย มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ เริ่มแรกก็ต้องร่างภาพซะก่อนสำหรับคนที่ยังไม่แม่นเพื่อความอุ่นใจแหะๆ อันนี้ผมร่างๆเลยอย่างรวดเร็วโดยไม่มีแบบพอให้ได้ตำแหน่งตา หู จมูก ปากอย่าลืมแยก layer เส้นกับ BG ด้วยเน้อ

เอาล่ะครับเริ่มลงสีสำหรับคนที่เพิ่งเริ่มไม่รู้ว่าจะเลือกสียังไงผมมี trick เล็กน้อยจะบอกครับ สำหรับคนที่ใช้ CMYK slider (ปกติผมใช้ CMYK slider,RGB Mode) คือการพยายามสังเกต curve ของกราฟสีนะครับเช่น ถ้าเราเลือกสีเข้มสุดของสีเนื้อ กราฟเป็นรูปวงเล็บปิด สีที่สว่างที่สุดก็จะเป็นรูปวงเล็บปิดเช่นเดียวกันไม่ควรให้มันกลายเป็นตัว s หรือ ตัว z นะครับ(แต่จริงๆอันนี้ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ในการใช้สีของแต่ละคนนะครับบางคนอาจเลือกแล้วผสมออกมาสวยก็เป็นได้)หลังจากเลือกสีหลักมาจนพอใจแล้วก็ต้องเลือกสีที่จะใช้แทรกบ้างไม่ต้องดูกราฟแล้วครับคราวนี้เลือกเลยผมเลือกออกม่วงๆกับส้มๆ 2 ก้อน ส้มจัดๆนี้เอาไว้แทรกพวก รูหู ซอกหลืบต่างๆ หรือบริเวณที่แสงผ่านแล้วเกิดลักษณะของ sub surface scatterring (SSS) ได้สีแล้วก็ลงรองพื้นล่ะครับคิดซะว่าเป็นใบหน้าที่ถูกถลกหนังอยู่

คราวนี้ก็ลงน้ำหนักขั้นที่สองครับ สังเกตว่าตอนลงสีนิผมจะปิดเส้นไปเลยครับเพราะเส้นมันชอบหลอกตาเรากะค่าน้ำหนักจริงๆของภาพ(บางคนอาจถนัดแบบเปิดเส้นไปด้วยก็ไม่ว่ากันครับ)อยากน้อยสัดส่วนเราคงไม่ผิดมากนัก ..

ลงขั้นต่อมาพร้อมกับใช้อายดรอบดูดค่าสี้เข้มเข้มๆแถวนั้นล่ะครับเอามา define shape (ไม่รู้ใช้คำถูกป่ะเนี่ย) ตอนนี้ถ้าไม่มั้นใจเปิดเส้นร่างมาเป็น reference ได้นะครับก็เติมตา รูจมูก ปากตามใจชอบครับ

เรายังเหลือสีสว่างสุดอีกก้อนนึงใช้ให้หมดครับดึงมิติใบหน้าขึ้นมาเรื่อยๆ

เอาล่ะครับคราวนี้เรามาแทรกสีกันครับสร้าง layer ใหม่ขึ้นมา ปาดม่วงผสมส้มทับใบหน้าไปเลยครับเว้นๆไว้บ้างแถวๆไฮไลต์,ปาก อย่าใช้สีตัดกับค่าน้ำหนักโดยรวมของภาพมากนัก

เปลี่ยน mode layer นั้น เป็น soft light ครับ(หรือใครจะลอง mode อื่นก็ได้เน้อลองดูอาจได้ค่าสีที่คาดไม่ถึง)

เก็บ detial แทรกสี ตรงไหนอยากให้เข้มก็ใช้ burn tool ได้ครับแต่ก็ระวังค่าน้ำหนักด้วยที่ผ่านมาผมใช้บรัชหัวกลม size คงที่ ค่า opacity,flow ขึ้นกับแรงกด แต่ตอนเก็บ detail ใช้หัวกลมธรรมดา opacity(60-80)คงที่ size ขึ้นกับแรงกด เติม rim light, high light ตามชอบใจเลยครับ

เสร็จแล้วครับลองดูครับอาจจะเป็นเทคนิคที่ดูแปลกๆ(รึไม่แปลกเลย)บ้างแต่ส่วนใหญ่ผมใช้วิธีนี้ในการลงสีผิวครับตอนนี้กำลังหัดลงแบบ traditional painting คือผิวแบบสว่างๆ ดูเหมือนมีแสงเรืองๆหัดอยู้ครับได้สูตรที่ลงตัวเมื่อไหร่เดี๋ยวเอามาบอกกันครับ อันนี้ลองแทรกสีเขียวๆ บ้างครับน้ำหนักเริ่มจะออ่นกว่าอันบนเยอะครับจะได้ผิวอีกสไตล์ลองดูครับ ขอบคุณมากครับที่อ่านจนจบ ถ้ามีอะไรสงสัยหรืออยากเพิ่มเติม trick อะไรบอกกันได้นะครับ

This article was originally published in forum thread: วิธีลงสีผิวคนโดยใช้โปรแกรม Photoshop started by Underhill View original post
<<<<<<<< Your Customized Value <<<<<<<<