• เครื่อง Hack Wireless แบบพกพา

การเจาระบบไวร์เลสทุกวันนี้ไม่ใช้เรื่องยากอีกต่อไปเพราะมี software ต่างๆ
    ออกมาให้ใช้มากมาย ยิ่งเมื่อเร็วนี้มีกลุ่ม Hacker หัวไสพัฒนาเครื่องเจาะระบบ
    ไวร์เลสแบบพกพาขึ้นมาการทำงาน ก็ง่ายแสนง่ายกดปุ่มเพียงไม่กี่ปุ่มก็สามารถ
    เจาะระบบได้ทันที
    รายละเอียดของระบบมีดังนี้

Inside this box you’ll find a La Fonera wireless access point. [Emeryth] and his band of miscreants built this portable device for WiFi security testing. The AP is running OpenWRT and has been set up to use the 16×4 character display as a terminal. An ATmega88 connects the LCD as well as six buttons to the UART of the La Fonera. From there, a set of Ruby scripts takes care of the communication protocol. As you can see after the break, this setup allows you to scan the area for WiFi, showing channel, SSID, and MAC information. Although not specifically outlined in the video we suspect there’s some more devious tricks up its sleeve too.

Comments 27 Comments
    1. xabwichan's Avatar
      xabwichan -
      อยากทราบว่าราคาเครื่องมันเท่าไหร่หรือคับ
      หาซื้อได้จากที่ไหนบ้างครับ
      แล้วร้านที่ขายเครื่องนั่นราคา
      ประมาณเท่าไหร่ครับ ขอดูรูปและชื่อเครื่อง
      ว่าเครื่องชื่ออะไร
    1. dailymsn's Avatar
      dailymsn -
      เอ่อ...งงภาษาปะกิดน๊อ
      ถ้าแปลได้จะดีมากเลยค่ะ
      แต่ว่าเท่าที่อ่านผ่านๆ นะคะ
      ราคามันไม่น่าจะถูกนะ

คงเหมาะกับพวกติดคอมไปไหนต้องพกโน้ตบุคไปด้วยแน่เลย
    1. po59's Avatar
      po59 -
      โอ้เครื่องมืออกมาอีกแล้วทำให้อยากได้แต่ไม่รู้จะไปซื้อที่ไหนหรือเป็นเพียงแค่ทำมาให้ดูเฉยๆๆไม่มีขายแล้วเป็นภาษาอังกฤษด้วยคงต้องศึกษาให้ดีๆๆและคราวนี้ คนที่คิดนี่ สุดๆๆจริงๆ
    1. frogmannk's Avatar
      frogmannk -
      อยากดูข้างในมันว่ายากมั้ย มากพอที่ช่างอิเล็กสามารถสร้างเองได้มั้ย หรือว่าจะเป็นแบบ อุปกรณ์ไร้ขา แต่จากรูปก็ดูเหมือนแบบ ชาวบ้านๆ นะครับ น่าจะสร้างเองได้
    1. zotix's Avatar
      zotix -
      [Emeryth] และกลุ่มของเขาสร้างอุปกรณ์เคลื่อนที่สำหรับตรวจสอบความปลอดภัย WiFi ในกล่องนี้ มันประกอบไปด้วย La Fonera wireless access point ทำงานบน OpenWRT (OS บน AP) และติดตั้งหน้าจอแสดงผล 16x4 (16 ตัวอักษร 4 บรรทัด) เป็น terminal ติดต่อผ่านทาน ATmega88 (microcontrol) กับ 6 ปุ่มกด ผ่าน UART (คล้าย RS232 แต่แรงดันสูงกว่า) ใช้ภาษา Ruby scripts ทำงานกับ Communication protocol

ลองแปลดู งงฟะ
    1. zotix's Avatar
      zotix -
      [Emeryth] และกลุ่มของเขาสร้างอุปกรณ์เคลื่อนที่สำหรับตรวจสอบความปลอดภัย WiFi ในกล่องนี้ มันประกอบไปด้วย La Fonera wireless access point ทำงานบน OpenWRT (OS บน AP) และติดตั้งหน้าจอแสดงผล 16x4 (16 ตัวอักษร 4 บรรทัด) เป็น terminal ติดต่อผ่านทาน ATmega88 (microcontrol) กับ 6 ปุ่มกด ผ่าน UART (คล้าย RS232 แต่แรงดันสูงกว่า) ใช้ภาษา Ruby scripts ทำงานกับ Communication protocol

ลองแปลดู งงฟะ

สรุปว่าเขาเอา ATmega88 มาเป็นตัวควบคุมระหว่าง AP กับอุปกรณ์อย่างอื่น
    1. Gooko's Avatar
      Gooko -
      คนคิดเก่งมากนะคะ เ่ก่งจริงๆ แต่ไปแฮคของคนอื่นเค้าก็ไม่ดี สมองดีแล้วก็ขอให้เป็นคนดีด้วย ประเทศไทยจะได้เจริญ .... แต่ก็แปลไม่ค่อยได้ ขอภาษาไทยหน่อยน่าจะดี เป็นคนอ่อนภาษาอังกฤษ ถ้าแปลเอง มันพาลจะเข้าป่าไปเลย
    1. comm's Avatar
      comm -
      คนคิดประดิษฐ์เขาเก่งจริงๆคับ
      Wireless ทุกวันนี้แฮกง่ายมากครับ เนื่องจากมีเครื่องมือ โปรแกรมต่างๆ มากมายที่
      ใช้ในการแฮก ทำให้ Wireless ทุกวันนี้ไม่ค่อยมีความปลอดภัยมากนัก
    1. VecToRice's Avatar
      VecToRice -
      จ๊าบเลย ถ้าเครื่องเล็กเท่าโทรศัพมือถือ ก็คงจะดี กว่านี้ 555+

เหมาะสำหรับ คนที่มีเพื่อนบ้าน ....งก...!!!

1. chinray's Avatar
      chinray -
      คงจะแพงน่าดูเลยต้องยอมรับเลยว่าเก่งจริงๆ

ไม่รู้ว่าอุปกรณ์ด้านในจะประกอบด้วยอะไรบ้าง

อยากเอามาลองใช้บ้างจังเลย^^

1. maisurin's Avatar
      maisurin -
      สุดยอกมากครับผมหามาเยอะครั้งนี้จะได้ เพราะว่าสนใจในเรื่องด้านน้มากมายครับผม และก็พยายามหาเวลาศึกษาแต่ก็ไม่ค่อยมีเวลาศึกษาจริงๆจังๆเท่าไรเลย
    1. al2m-18's Avatar
      al2m-18 -
      ต้องบอกว่า เป็นบุคคลที่เก่งมากครับ
      อีกอย่าง ผมว่าก็ดีเหมือนกันนะครับ
      เผื่อเวลาต้องการเชื่ออินเตอร์เน็ตเร่งด่วน
      ก็จะสามารถใช้ได้ทันที อิอิ
    1. Power's Avatar
      Power -
      มีขายที่ไหนบ้างครับผมอยากได้มั้งจังเลยเผื่อวันช้างหน้าจะได้เอามาใช้เล่นบ้าง
      คนไทยเก่งหน้าดูนะครับสามารถหาของอย่างนี้มาได้ แต่คนคิดยิ่งเก่งไปกว่าอีกที่ทำขึ้นมาได้อยากทำได้เหมือนเขามั้งจังเลย
    1. kauw5164's Avatar
      kauw5164 -
      ถ้าผมจะ Hack ผมว่า ไปเชื่อมต่อไวเลสทั่วไปที่ติดระบบล๊อค แล้วก็ค้นหาคนที่เล่นอยู่หาแมกแอดเดรสเขาแล้วเราก็ทับเค้าไปเลย เราก็เล่นได้แล้ว แต่ทว่าเป็นสิ่งไม่ดีครับเพราะเค้าจะต้องเปลี่ยนไอพีใหม่ถึงจะใช้อินเทอ์เน็ตได้
    1. Plugfai's Avatar
      Plugfai -
      อยากได้มั้งจัง แหะ เค้าเก่งจิงๆ ง่ายเพียงนิ้วสัมผัส ^^

ดีอย่างนึง เวลาเราไปเล่นต่าง สถานที่งะ เราต้องการใช้เนตจิงๆ

แล้วไม่มีเนตใช้ ก็คงต้อง Hack ไวเลส แล้วละ มันจำเป็นจิๆง
    1. smishtost's Avatar
      smishtost -
      ผม ยอมรับนะครับ ว่า คนทำเก่งมาก
      แต่ในความคิดเห็น ส่วนตัวเป้นเทคโนโลยีที่ผิดครับ
      หากคนที่ใช่ทำการ hack wifi เข้าไปแล้ว
      สร้างความเสียหาย เครื่องมือนี้ ก็เหมือนกับตัวช่วย
      ดีๆนี้เอง ครับ
    1. aotyunsir's Avatar
      aotyunsir -
      แจ่มเลยคับปกติใช้ Aircreak-ng และ spoonwep (ฺBacktrack3-4)ในโน๊ตบุ๊คถือไปไหนๆเมื่อมือจะตาย แถมแบดเตอรี่ยังใช้นานไม่ได้ด้วย
      AP บางตัวก็แป็ปเด่วบางตัวก็นานโคตรเลย อิอิ ถามนิดคับ Hardware ตัวนี้ Stanby ได้กี่ชั่วโมงคับ และมีน้ำหนักเท่าไรคับ
    1. kittphot2's Avatar
      kittphot2 -
      สุดยอดด คนทำเก่งโคตรอ่ะ ถ้ามีขายก็น่าจะแพงมากแน่ๆ และอีกอย่างดูท่าจะใช้ยากแฮะ(มั้งนะ) ถ้าได้มาจะมานั่งแฮกเพื่อนบ้านก่อนเลย เหอะๆ
    1. beer1137's Avatar
      beer1137 -
      ใช้ Aircrack แล้ว Hack พวก wep ง่ายๆก็พอมั้งครับ - -* เราคงไม่ถือคอมแล้วไปนั่งรอมันถอดรหัส WPA ทั้งหลายหรอกจิงป่ะ ผมนั่งถอดรหัสเป็นวันเลย ใช้ aircrack เจาะ wpa เนี่ย
    1. ponny's Avatar
      ponny -
      อยากได้มาสักเครื่อง พกพาน่าจะสะดวก หวังว่าปุ่มกดคงไม่พังเร็วนะนี่ อนาคตพัฒนาได้อีก Touch Screen แน่เลยวุ้ย ถ้าได้มาผมคงได้นั่งเล่นเน็ตได้ทุกทีเลย อยากได้ อยากได้